ट्रान्सेंडेंटॅलिझमच्या हृदयापर्यंत पोहोचणारे 9 कोट


पाहणे नेहमीच विश्वास ठेवत नाही, आणि बौद्धिक ट्रेलब्लाझर्सच्या एका गटाने 1800 च्या दशकाच्या सुरुवातीला ही कल्पना अस्पष्ट विचारातून अमेरिकन तत्त्वज्ञानाकडे वळवली. त्यांनी निर्माण केलेली चळवळ, अतींद्रियवाद, लोकांनी जीवन आणि नैतिकता अध्यात्माद्वारे आणि अंतर्ज्ञानाने समजून घेतली पाहिजे – भौतिक इंद्रियांच्या “पलीकडे” जाण्याच्या मार्गांवर आधारित आहे.

तत्त्वज्ञान ख्रिश्चन धर्मापासून उदयास आले, जेव्हा चर्चच्या युनिटेरियन मिशनसाठी मॅसेच्युसेट्समधील तरुणांचा एक गट त्यांच्या स्वतःच्या विश्वासांचा पाठपुरावा करण्यासाठी तुटला. त्यांचा असा विश्वास होता की लोक स्वाभाविकपणे चांगले आहेत, आणि त्यांच्या स्वतःच्या विवेकावर आणि आध्यात्मिक अंतर्दृष्टीवर विश्वास ठेवला पाहिजे, जे ट्रान्सेंडेंटिस्ट्स तर्क आणि बुद्धीवर मोलाचे आहेत.

राल्फ वाल्डो इमर्सन, हेन्री डेव्हिड थोरो, वॉल्ट व्हिटमॅन आणि मार्गारेट फुलर सारख्या उत्कर्षवादी नेत्यांनी तत्वज्ञानाकडे प्रत्येक आत्म्याच्या दैवी समानतेचा उत्सव म्हणून पाहिले. त्यांनी व्यक्तिमत्त्वाची कल्पना पुढे नेली, लोकांच्या जीवनाचे मॉडेलिंग करण्यापेक्षा लोकांनी स्वतःचे अनोखे उच्च उद्देश शोधले पाहिजेत, किंवा त्यापेक्षा वाईट म्हणजे सामाजिक नियम.

अनेक पारंपारिक शास्त्रज्ञांनी निसर्गाबद्दल दृढ विश्वास देखील सामायिक केले. त्यांनी पुस्तकांऐवजी पृथ्वीद्वारे देवत्व शोधण्याचा विचार पुढे ढकलला – त्या वेळी भौतिकवाद आणि बुद्धीवादाची प्रतिक्रिया. हा विश्वास इमर्सनचा प्रख्यात 1836 निबंध, “निसर्ग” सारख्या लिखित कामांमध्ये तपशीलवार आहे, ज्यात त्याने लिहिले आहे, “तारे एक विशिष्ट श्रद्धा जागृत करतात, कारण नेहमी उपस्थित असले तरी ते अगम्य असतात; परंतु सर्व नैसर्गिक वस्तू एक प्रकारची छाप पाडतात, जेव्हा मन त्यांच्या प्रभावासाठी खुले असते. ”

1850 च्या दशकाच्या उत्तरार्धात अतींद्रियता मावळली, परंतु चळवळीच्या संस्थापक नेत्यांनी सोडलेल्या अनेक धड्यांप्रमाणेच व्यक्तिवादाकडे आणि उच्च हेतूचा उलगडा करण्याकडे सामाजिक धक्का कायम आहे. येथे नऊ उतारे दिले आहेत जे विचारांची पारंपारिक प्रणाली आज नेहमीप्रमाणेच कशी संबंधित आहे यावर प्रकाश टाकते.

अनुकरण करणारा स्वतःला निराशाजनक मध्यमपणाकडे नेतो.
– “द डिव्हिनिटी कॉलेजचा पत्ता,” राल्फ वाल्डो इमर्सन
व्यक्तिमत्व हा एक मुख्य ट्रान्सेंडेंटॅलिस्ट विश्वास होता आणि चळवळीच्या नेत्यांनी अनुकरण पूर्णपणे वादग्रस्त जीवनाचा सर्वात वाईट मार्ग म्हणून पाहिले. हार्वर्ड डिव्हिनिटी स्कूलला संबोधित करताना, इमर्सनने ही कल्पना पुढे दाबली आणि असे नमूद केले की अनुकरण करणारा “स्वतःच्या सौंदर्यामुळे स्वतःला दुखावतो, दुसऱ्या माणसापेक्षा कमी पडतो.”

सौंदर्य जाणवते, समजुन दिसत नाही.
– “सौंदर्य काय आहे,” लिडिया मारिया चाइल्ड
१ th व्या शतकातील समाजाने तर्क आणि तर्कशुद्ध विचारांवर जो जोर दिला होता तो नाकारून, पलीकडे जाणकारांनी भावना आणि प्रवृत्ती आणि अंतर्ज्ञान यांना कारणामुळे आणि बुद्धीच्या वर चढवले. त्यांचा असा विश्वास होता की पुस्तकी शिक्षणामध्ये अध्यात्मावर काहीच नसते आणि ज्यांना आत्म्याने, नंतर इंद्रियांनी जगाचा मार्ग वाटतो त्यांना उच्च अर्थ मिळेल आणि त्या अंतिम उद्देशापर्यंत पोहोचेल.

उदात्त पुस्तके आहेत पण एखाद्याला कधीकधी जीवनाचा श्वास हवा असतो. आणि मला कोणतीही दैवी व्यक्ती दिसत नाही. मी स्वत: मी पाहतो त्यापेक्षा अधिक दैवी आहे – मला वाटते की त्यांच्याबद्दल असे म्हणणे पुरेसे आहे.
– “मार्गरेट फुलरची पत्रे,” मार्गारेट फुलर
इमर्सनला लिहिलेल्या पत्रात, फुलर आयुष्यभर शिकण्याबद्दल तिचे विचार सांगतात, पुस्तके नव्हे. ट्रान्सेंडॅन्टलिस्ट विचार मॉडेलमध्ये हा एक मुख्य भाग आहे, फुलर अध्यात्माला देवत्वाचे साधन म्हणून कसे पाहतो हे दर्शवितो – संस्थांनी ढकललेली पुस्तके नव्हे.

जर तुम्हाला ते सहन करण्यायोग्य ग्रह मिळाले नसेल तर त्याचा उपयोग काय? जर आपण तो ग्रह ज्यावर आहे तो सहन करू शकत नाही?
– “परिचित पत्रे,” हेन्री डेव्हिड थोरो
थोडेसे अमेरिकन थोरोसारखे निसर्गाचे समानार्थी आहेत आणि पृथ्वीवरील ही भक्ती त्याच्या लिखाणात (त्याच्या सर्वात सुप्रसिद्ध कार्यासह, वाल्डेन पुस्तकासह) प्रवेश करते. सरकारी नेते हॅरिसन ब्लेक यांना लिहिलेल्या या पत्रात थोरो यांनी आपला विश्वास व्यक्त केला आहे की मानवांना सामाजिक निकषांचा अवलंब करण्यापूर्वी जीवन कौशल्ये माहित असणे आवश्यक आहे. त्यांनी जमिनीबद्दल शिकले पाहिजे, नंतर घर बांधले पाहिजे – उलट नाही. त्याने आधी पत्रात लिहिल्याप्रमाणे, “पुरुष आणि मुले सर्व प्रकारचे व्यवहार शिकत आहेत परंतु स्वतःचे पुरुष कसे बनवायचे.”

पैशांची किंमत बऱ्याचदा जास्त असते.
– “संपत्ती,” “जीवनाचे आचरण,” राल्फ वाल्डो इमर्सन
अध्यात्म आणि सामाजिक न्यायाचे साधक म्हणून, पारंपारिकतावादी लोकांना संपत्तीच्या शोधात फारसा रस नव्हता. इमर्सनने संपत्ती जमा होण्याविरूद्ध इशारा देखील दिला होता, असा विश्वास होता की यामुळे मन गोंधळले आणि आवश्यकतेपेक्षा जास्त घेणे अनैतिक होते. त्याला माहित होते की पैसे सामानासह येतात – एक धडा जो आज पूर्णपणे संबंधित आहे.

जे जीवन जगण्याची माझी इच्छा आहे
मला कोणीही प्रपोज करत नाही
रस्त्यावर व्यापार नाही
तो emblazonry घालतो
– “स्वातंत्र्य,” हेन्री डेव्हिड थोरो
व्यक्तिमत्व हा ट्रान्सेंडेंटॅलिझमचा मुख्य सिद्धांत आहे आणि थोरो, सर्व काळातील महान कवींपैकी एक आहे, जेव्हा आपण स्वतःचा मार्ग तयार करता तेव्हा काय शक्य आहे याचा पुरावा आहे. आपल्या जीवनाचे कार्य आणि अर्थ शोधण्यासाठी अंतर्ज्ञानांचे पालन करण्यावर त्याचा विश्वास होता. खरं तर, त्याच्या आयुष्याचा बराचसा भाग निसर्गात राहिला आहे, थोरो हा आवाज बंद करणे, बाहेरील प्रभाव बंद करणे आणि हृदयात जे योग्य वाटते त्याचे अनुसरण करणे हा एक केस स्टडी आहे.

जनमत एक तण आहे